Skip to content

วันนี้เคลียร์ ลิงค์ เว็บไซต์เก่าๆ ในแหล่งข้อมูล ออกไปหลายร้อยลิงค์ อย่างไรจะพยายามหามาเติมให้ครับ

วาไรตี้ คนรักปลา ทุกหัวข้อ การพูดคุย การสนทนา แลกเปลี่ยนความคิดเห็น เกี่ยวกับ ปลาสวยงาม กลุ่มต่างๆ คุณยังจำวันแรกที่คุณเลี้ยงปลาได้มัย้ปลาตัวแรกที่คุณเลี้ยง ประสบการณ์เลี้ยงปลาที่คุณอยากจะถ่ายทอดให้ เพื่อนๆ ได้รับฟัง

0031750

สืบเนื่องจากกระทู้ขายปลา มารู้จักปลาช่อนบราค่ากันครับ

jay123
jay123 [2007-04-08 19:41:55]
http://ninekaow.com/classi/view.php?id=55817

ผมเองก็ไม่ได้อยากประนามคนลงโพสขายนะครับ ต้องขอโทษตรงนี้ด้วย แต่ไม่อยากให้เกิดขึ้นอีก ในใจอยากประนามคนที่เอาปลาช่อนออแรนติฯตัวนี้มาหลอกขายเป็นครั้งแรกๆดีกว่า

ปลาช่อนตัวนี้เคยเป็นข่าวมาพักนึงเมื่อปีก่อน และเงียบไป วันนี้มันกลับมาฮือฮาใหม่ เมื่อคนที่พลาดเสียรู้ให้กะร้านที่หลอกลวงเอาปลาออกมาขาย

อยากให้ผู้เลี้ยงหาข้อมูลปลาสักนิดก่อนจะซื้อ และไม่สนับสนุนร้านขายปลาที่แอบอ้าง หรือไม่ศึกษาให้ดีก่อนขาย


กรณีอย่างนี้ผู้ที่ซื้อปลาผิดย่อมเสียความรู้สึกเป็นธรรมดา สมัยนี้มีเนต กรรมติดจรวดเร็วยิ่งนักครับ

ปลาช่อนออแรนตินี้ เมื่อปีก่อนผมซื้อขนาดหกนิ้ว พันกว่าบาทครับ

ส่วนบราค่า ในเมืองไทยถ้าจะมี คงน้อยมากๆ สามารถเข้าไปดูปลาชนิดนี้ว่ายน้ำในตู้ในยูทิ้วป์ โดยเสริทคำว่า channa braca แต่ตอนนี้เราแบนเวปนั้นอยู่นิ

ความคิดเห็นที่ 1

jay123
jay123 [2007-04-08 19:43:29]
Scientific name: Channa barca
Common name: Barca snakehead
Origin: Restricted to the Brahmaputra river basin, Northern Assam, India.

ที่อยู่ เฉพาะเขตแม่น้ำรามบุตตรา ตอนเหนือของแคว้นอัสสัม อินเดีย

ความคิดเห็นที่ 2

jay123
jay123 [2007-04-08 19:45:18]
เชื่อกันว่าโตได้เก้าสิบเซน

Water: As usual with snakeheads water quality is not paramount but extremes should be avoided. Given the pricetag, you\\\\\\\'ll want to take extra special care to give this fish perfect conditions!

น้ำที่เลี้ยงดู ปลาช่อนเป็นปลาที่อดทน แต่น้ำก็ไม่ควรจะเสียมาก ยิ่งปลาตัวนี้แพงมาก คนเลี้ยงก้อคงต้องดูแลเป็นพิเศษ


ความคิดเห็นที่ 3

jay123
jay123 [2007-04-08 19:45:35]
Aquarium: For a single subadult, a 180cm/6\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\' tank is the minimum tank size required. A much larger tank is needed for an adult, and an extremely large tank is required for a pair.
Diet: These were taking frozen foods.

ตู้เลี้ยง สำหรับปลาบราค่าตัวเดียวที่เกือบโตเต็มที่ ฝรั่งแนะนำตู้ 72นิ้ว ถ้าเลี้ยงแบบปลาจับคู่ ตู้ต้องใหญ่กว่านั้น

ความคิดเห็นที่ 4

jay123
jay123 [2007-04-08 19:45:51]
Breeding: Nothing is known about the fish\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\'s breeding behaviour. This is the world\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\'s only captive pair!
Notes: There are only a handful of barca in captivity, so these are exceptionally rare fish in the aquarium hobby. A German fishkeeper has recently bred the related Channa aurantimaculata. I personally can\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\'t wait to hear and read the reports of a successful spawning of these most magnificent and desirable of all snakeheads.

การผสมพันธ์ ไม่ทราบ เพราะที่ผ่านมามีการเลี้ยงเป็นคู่แค่คู่เดียว
มีปลาชนิดนี้ไม่กี่ตัวในที่เลี้ยง
ไม่นานมานี้มีชาวเยอรมันที่สามารถเพาะออแรนติมาคูลาต้า ญาติของบราค่า ผู้เขียนอยากอ่านเรื่องราวของการเพาะออแรนติฯมาก

ความคิดเห็นที่ 5

jay123
jay123 [2007-04-08 19:46:11]
Similar species: C. aurantimaculata is frequently confused with barca, but barca is much rarer, and this is one of the only photographs of a real specimen. The new species Channa sp. \\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\"Meghalaya Leopard\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\" looks a bit like a young barca.

สายพันธ์ที่คล้ายกัน ออแรนติ มาคูลาต้า มักถูกนำมาสับสนกับบราค่าอยู่เสมอ แต่บราค่าหายากกว่ามาก มีรูปของปลานี้ในที่เลี้ยงอยู่ไม่กี่รูป
ยังมีปลาช่อน Channa sp. \\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\"Meghalaya Leopard\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\"ที่คล้ายกับบราค่าขนาดเล็กอีกชนิดหนึ่งเช่นกัน

ความคิดเห็นที่ 6

jay123
jay123 [2007-04-08 19:46:52]
Availability: Tom Halvorsen Ltd (07977 098 127) imported a pair of barca a few months ago. They are the first ever to be imported into the UK and the only pair available in the world. Additional barca are due to arrive later this month.

ของในตลาด
มีผู้สั่งปลาชนิดนี้เข้ามาครั้งแรกในอังกฤษเมื่อไม่กี่เดือนที่ผ่านมา
และเป็นปลาที่จับคู่กันเพียงคู่เดียวในโลก และจะมีบราค่าอีกจำนวนหนึ่งนำเข้าที่อังกฤษภายหลัง

Price: Extremely expensive. Best not mentioned to the wife if you buy one. If you want a pair of the world\'s most expensive and elusive Snakeheads go and contact him with a serious offer. Originally offered for £5000 for the pair, Tom\'s looking for at least £995 each!

ราคา
แพงมากๆ อย่าบอกราคากะภรรยาถ้าคุณคิดจะซื้อ
ปลาจับคู่ราคาห้าหมื่นปอนด์อังกฤษ และปลาเดี่ยวในราคาเกือบพันปอนด์

ที่มา
http://www.practicalfishkeeping.co.uk/pfk/pages/show_article.php?article_id=411

ไม่ได้มีเจตนาไม่ดีประการใดนะครับ

ความคิดเห็นที่ 7

jay123
jay123 [2007-04-08 19:47:50]
ส่วนปลาที่โดนหลอกขายมาอยู่ในลิ้งด้านบนสุดนะครบ ลองเปรียบเทียบดูครับ

ความคิดเห็นที่ 8

mofish_6@hotmail.com
mofish_6@hotmail.com (125.24.156.15) [2007-04-08 20:15:52]
ข้อมูล ยอดเยี่ยมมากครับขอบคุณครับ

ความคิดเห็นที่ 9

เจ
เจ (61.19.59.189, 61) [2007-04-08 21:04:44]
ห้าพันปอนด์ครับลาจับคู่ อ่าน 0 เกินมาตัวนึงครับ โทดทีครับ

ขอบคุณครับโม

ความคิดเห็นที่ 10

coke12171(ไม่ได้ล็อกอิน)
coke12171(ไม่ได้ล็อกอิน) (203.148.183.115) [2007-04-08 22:28:16]
เยี่ยมคับ

ความคิดเห็นที่ 11

sdsd
sdsd (218.23.145.60) [2009-08-12 15:22:00]
hey,find wow power leveling click here

ความคิดเห็นที่ 12

wowgold
wowgold (218.23.145.60) [2009-08-15 13:12:59]
hey,find wow power leveling click here
ด้านบน

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนทำรายการ

เข้าระบบ